JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UWEKEZA]JI, VIWANDA NA BIASHARA

Mji wa Serikali,
Simu: +255262963470 Mtumba,
Nukushi:+255262963117 S. L. P 2996,
Barua pepe:ps@mit.go.tz Mtaa wa Viwanda,
Tovuti: www.mit.go.tz 40478 DODOMA.

TAARIFA KWA UMMA

KUPANGA BEI NI KOSA LA JINAI SERIKALI INAFUATILIA NA ITACHUKUA
HATUA IKITHIBITIKA

15 Februari, 2022, DODOMA

Katibu Mkuu Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara Prof. Godius Kahyarara
amefafanua kuwa licha ya Serikali kutopanga bei, hata wafanyabiashara hawaruhusiwi
kupanga bei na nguvu ya soko inayozingatia uhalisia wa gharama za uzalishaji,
usambazaji na kiasi cha faida ndio mfumo wa upatikanaji bei na si genge la
wafanyabiashara au wasambazaji kupanga bei.

Prof. Kahyarara ameeleza kuwa hatua za kisheria zitachukuliwa kwa yeyote
atakayebainika kwa mujibu wa sheria zinazosimamiwa na Serikali katika kulinda
maslahi ya wadau wasoko. Ameeleza kuwa sheria ya Ushindani ndiyo sheria mama
inayotumika kudhibiti vitendo vya namna hiyo. Kifungu cha 9 (1) cha Sheria ya
Ushindani Na. 8 ya 2003 (Fair Competition Act, No. 8 of 2003) kinazuia makubaliano
ambayo malengo, matokeo au matokeo tarajiwa yake ni washindani (a) kupanga bei (b)
kufanya mgomo (c) kukubaliana katika manunuzi, na (d) kuzuia uzalishaji.

Aidha, kutokana na Kifungu hicho, Sheria zingine zote za mambo ya udhibiti katika soko
zimerejea Sheria ya Ushindani kushughulikia mambo ya ushindani nchini. Sheria hizo ni
pamoja na Sheria ya Petroli, Na. 21 ya Mwaka 2015, Sheria ya “EWURA” Sura ya 414 -
Sheria ya TCRA, Na. 12 ya 2003 - Kifungu cha 19 na Sheria ya TCAA, Sura ya 80. Sheria
zote hizi zimeweka vifungu ambavyo vinaelekeza kuwa ukiukwaji wa mambo yote
yahusuyo ushindani yanapaswa kushughulikiwa kwa kufuata Sheria ya Ushindani, Na.
8 ya 2003. Alisema Prof Kahyarara.

Prof. Kahyarara pia amesema mara baada ya mwaka mpya kulitokea uhaba wa vinywaji
baridi na sababu mbalimbali zilitolewa ikiwemo ukosefu wa sukari ya viwandani kwa
sababu ya kupungua kwa makontena ya kubeba mizigo kwa wamiliki wa meli. Hata
hivyo uchunguzi uliofanywa na Wizara ulibaini kuwa sababu hizo hazikuwa na ukweli
kwani licha ya makontena kuadimika bado mizigo ilikuwa inasafirishwa nje ya
makontena na kwa kipindi hicho, Wizara ilibaini kuwa tani 25,000 za sukari ya
viwandani ziliingia nchini. Wazalishaji wa vinywaji baridi walionesha kuwa changamoto
ilikuwa ni kwa wasambazaji na si ya uzalishaji.



Bidhaa nyingine ambazo bei yake imekuwa juu kuliko uhalisia ni za vifaa vya ujenzi
ambapo baadhi ya maeneo ilifikia mfuko mmoja wa saruji kuuzwa kwa shilingi elfu 25.
Mafuta ya kula ya alizeti yanauzwa mpaka shilingi 196,000 kwa ndoo ya lita ishirini na
sukari ni kati ya shilingi 2,800 hadi 3,000.

Prof. Kahyarara amemaliza kwa kusema kuwa bei hizo ziko juu ya wastani wa bei
zinazotozwa katika nchi za Afrika Mashariki na kusini mwa Afrika na hazitafumbiwa
macho. Amesisitiza kuwa Wizara haitamuonea mtu wala kumnyamazia yeyote
atakayebainika kutoza bei ambazo hazina uhalisia na akatoa wito kuwa licha ya Serikali
kuwa tayari kulinda viwanda vya ndani pia inajukumu la kulinda maslahi ya walaji hasa
wa kipato cha chini, hivyo ameahidi kushirikiana na wadau wote katika biashara
hususan suala la usimamizi wa soko.
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